ทั่วไป

อนุญาตให้ใช้อุปกรณ์คอมพิวเตอร์ในที่ทำงานหรือไม่?

อนุญาตให้ใช้อุปกรณ์คอมพิวเตอร์ในที่ทำงานหรือไม่?

เราอยู่ในยุคแห่งเทคโนโลยีเป็นเรื่องปกติที่การใช้อุปกรณ์อิเล็กทรอนิกส์ (โทรศัพท์มือถือแท็บเล็ตคอมพิวเตอร์ ... ) จะพุ่งสูงขึ้น อย่างไรก็ตามมีคนงานที่ใช้งานมากเกินไปโดยใช้เพื่อวัตถุประสงค์ที่แตกต่างกันโดยสิ้นเชิง

เป็นเรื่องปกติมากขึ้นที่จะเห็นขั้นตอนประเภทนี้ในศาล มีคำตัดสินของศาลที่รับรองมาตรการที่ บริษัท ดำเนินการตราบเท่าที่พวกเขาปฏิบัติตามเกณฑ์ของ ความเหมาะสมความจำเป็นสัดส่วนเหตุผลการถ่วงน้ำหนักและความสมดุล

นอกจากนี้หนึ่งในประโยคอ้างอิงมาจาก ศาลฎีกาห้องสังคม (ส่วนที่ 1) วันที่ 26 กันยายน 2550เป็นที่ยอมรับว่าการใช้อุปกรณ์อิเล็กทรอนิกส์ต้องเป็นไปตามเกณฑ์ดังกล่าวข้างต้น

สิ่งที่น่าทึ่งเกี่ยวกับประโยคนี้ประกอบด้วยการถกเถียงกันอย่างต่อเนื่องระหว่างการประยุกต์ใช้มาตรา 18 ของธรรมนูญแรงงาน (ต่อไปนี้คือ ET) และอำนาจในการกำกับดูแลและควบคุมของนายจ้างที่กำหนดไว้ในมาตรา 20.3 ของ ET สรุปว่าการควบคุมการใช้สื่อคอมพิวเตอร์ได้รับการควบคุมตามมาตรา 20.3 ของ ET

"3 ผู้ประกอบการอาจ ใช้มาตรการ ที่เขาเห็นว่าเหมาะสมที่สุด การเฝ้าระวังและควบคุมเพื่อตรวจสอบการปฏิบัติตามโดยผู้ปฏิบัติงาน ภาระและหน้าที่ด้านแรงงานของพวกเขาโดยคำนึงถึงการนำไปใช้และการประยุกต์ใช้โดยคำนึงถึงศักดิ์ศรีของพวกเขาและคำนึงถึงขีดความสามารถที่แท้จริงของคนงานพิการตามความเหมาะสม "

ด้วยวิธีดังกล่าวเพื่อหลีกเลี่ยงข้อขัดแย้งทางกฎหมายสำหรับการใช้อุปกรณ์อิเล็กทรอนิกส์ บริษัท ต่างๆมีอำนาจในการควบคุมการใช้อุปกรณ์ในที่ทำงานโดยมีเงื่อนไขว่าโปรโตคอลมีความชัดเจนกล่าวคือทั้งนายจ้างและลูกจ้างต้องตระหนักดีถึงขีด จำกัด ของกรอบกฎหมายที่กำหนดเรื่องนี้

ใช่ บริษัท ไม่ได้กำหนดแนวทางปฏิบัติในเรื่องนี้, สามารถใช้งานได้เสมอในลักษณะที่ไม่รบกวนการพัฒนากิจกรรมการทำงาน. บริษัท ไม่สามารถขอให้พนักงานแสดงอุปกรณ์อิเล็กทรอนิกส์ดังกล่าวเพื่อดูว่ามีการใช้งานในช่วงเวลาทำงานหรือไม่เนื่องจากจะเกิด การละเมิดสิทธิ์ในความเป็นส่วนตัว ของมาตรา 18 ของรัฐธรรมนูญสเปน

ดังตัวอย่างเรามีประโยคของ หัวหน้าศาลยุติธรรมแห่งคาตาโลเนียเมื่อวันที่ 26 พฤศจิกายน 2555 ซึ่งมีการประกาศ:

"(... ) ผู้อุทธรณ์ยืนยันว่าการใช้โทรศัพท์มือถือเป็นการใช้โทรศัพท์มือถือที่ไม่เหมาะสมมากเกินไปและนานเกินไปอย่างไรก็ตามไม่มีหลักฐานที่พิสูจน์ได้ว่าได้ให้คำแนะนำเกี่ยวกับการใช้งานหรือการใช้ในทางที่ผิดหรือจะ จำกัด เวลาในการโทร (... )"

มันคือ โทษไล่ออกเนื่องจากใช้โทรศัพท์มือถือในทางที่ผิดและมากเกินไป อย่างไรก็ตามไม่มีข้อห้ามในส่วนของ บริษัท ดังนั้นการเลิกจ้างจึงถูกประกาศว่าไม่สามารถยอมรับได้ ดังนั้น, ¿นายจ้างสามารถยิงคนงานเนื่องจากใช้โทรศัพท์มือถือของ บริษัท ในทางมิชอบได้หรือไม่?

หลักคำสอนทางนิติศาสตร์เข้าใจว่าการใช้วิธีการในทางที่ผิดที่นายจ้างให้ไว้กับคนงานเป็นสาเหตุของการเลิกจ้างจากมาตรา 54 ของ ET โดยพิจารณาจากการล่วงละเมิดโดยสุจริตตามสัญญาตลอดจนการละเมิดความเชื่อมั่นในการปฏิบัติงาน จากที่ทำงาน

สรุปแล้ว, ไม่มีข้อบังคับเกี่ยวกับการใช้อุปกรณ์อิเล็กทรอนิกส์ในช่วงเวลาทำการ. พวกเขาขาดกฎหมายที่ควบคุมการใช้งานนี้เพื่อหลีกเลี่ยงความขัดแย้งและความเข้าใจผิดจึงจำเป็นที่ บริษัท จะต้องกำหนดข้อ จำกัด ที่ชัดเจนในการใช้อุปกรณ์อิเล็กทรอนิกส์ตั้งแต่วินาทีแรก ไม่ต้องสงสัยเลยว่าสิ่งนี้จะหลีกเลี่ยงความขัดแย้งและการฟ้องร้องในอนาคต